
- คำจำกัดความของรหัสโมเดล
| ส่วนรหัส | คำอธิบาย |
| FMQ | รหัสชุดพื้นฐาน: สุขาภิบาล electromagnetic flow meter, ใช้ได้กับอาหาร, pharmaceutical and biotechnology industries |
| 50 | Pipe size: DN50 (2 นิ้ว), inner diameter of measuring tube 50mm |
| ส | ประเภทเซนเซอร์: Standard sensor with PFA liner for general sanitary applications |
| ดี | Display option: Backlit graphic display with touch button operation, no need to open the housing |
| ม | อินเตอร์เฟซการสื่อสาร: Standard IO-Link communication, supports simultaneous digital and analog output |
| XX | การเชื่อมต่อกระบวนการ: Customizable connection types (clamp, ด้าย, หน้าแปลน, ฯลฯ) |
- ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคหลัก
| หมวดหมู่ | ข้อมูลจำเพาะโดยละเอียด | หมายเหตุ |
| พารามิเตอร์พื้นฐาน | ||
| ยี่ห้อ / ต้นทาง | Anderson-Negele / เยอรมนี | Specialized in sanitary process instruments, ก่อตั้งขึ้นใน 1947 |
| ประเภทสินค้า | Electromagnetic inductive flow meter | No moving parts, low-maintenance design |
| หลักการวัด | Faraday’s law of electromagnetic induction | Induced electromotive force generated by conductive fluid cutting magnetic field lines |
| เส้นผ่านศูนย์กลางที่กำหนด | DN50 (2 นิ้ว) | Corresponding model: FMQ050 |
| Measuring Performance | ||
| ช่วงการวัด | Flow velocity: 0.1~10 m/s | Suitable for various flow working conditions |
| อัตราการไหล: 30~280,000 L/h (DN50) | ||
| ความแม่นยำในการวัด | ±0.5% of reading ±2 mm/s | Maintains high accuracy at low flow velocity |
| การทำซ้ำ | ±0.15% of reading | Ideal for filling and batching processes |
| Fluid Conductivity | ≥5 μS/cm | Compatible with most liquids, pastes and creams |
| Solid Content | ≤5% solid particles | Able to measure media containing a small amount of solid particles |
| Fluid Compatibility | ||
| Wetted Materials | 1.4404 (316ล) / 1.4435 สแตนเลส, Ra≤0.4 μm (electropolished) | Compliant with 3-A sanitary standard, ทนต่อการกัดกร่อนได้ดีเยี่ยม |
| Measuring tube liner: PFA | ||
| อุณหภูมิของของไหล | -10°C ~ +130°C | Resists CIP/SIP cleaning at 130°C for 30 นาที |
| ความดันการทำงาน | Subject to process connections and seals | |
| Standard clamp connection: 16 บาร์ (232 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) | ||
| พารามิเตอร์ทางไฟฟ้า | ||
| พาวเวอร์ซัพพลาย | 24โวลต์กระแสตรง ±10%, สูงสุด. 4ว | การออกแบบการใช้พลังงานต่ำ |
| สัญญาณเอาท์พุต | 4~20 มิลลิแอมป์ (Load ≤500 Ω), เอาท์พุทพัลส์ (สูงสุด. 1กิโลเฮิร์ตซ์) | Dual analog and digital outputs operate simultaneously |
| การสื่อสาร IO-Link V1.1 | ||
| Switch Input | 1 channel for flow/volume counter reset (ไม่จำเป็น) | Improve process control flexibility |
| เครื่องกล & ด้านสิ่งแวดล้อม | ||
| ระดับการป้องกัน | เครื่องส่ง: IP67 | Resists high-pressure washing and harsh industrial environments |
| เซนเซอร์: IP69K | ||
| วัสดุที่อยู่อาศัย | 316แอล สแตนเลส | ทนต่อการกัดกร่อน, suitable for sanitary areas |
| โหมดการติดตั้ง | Omni-directional installation, แนะนำให้ใช้งานเต็มท่อ | การตรวจจับไปป์เปล่าในตัวเพื่อหลีกเลี่ยงการอ่านค่าที่ผิดพลาด |
| อุณหภูมิแวดล้อม | -20°ซ ~ +60°ซ | ช่วงอุณหภูมิกว้างสำหรับสภาพแวดล้อมการทำงานที่รุนแรง |
- ข้อผิดพลาดทั่วไป & โซลูชั่นการบำรุงรักษา
3.1 ตารางวินิจฉัยข้อบกพร่อง
| ปรากฏการณ์ความผิดปกติ | สาเหตุที่เป็นไปได้ | ขั้นตอนการแก้ไขปัญหา |
| ไม่มีการแสดงการไหล / ไม่มีเอาต์พุต | 1. การนำของเหลวไม่เพียงพอ | 1. ยืนยันค่าการนำไฟฟ้าของของเหลว ≥5 μS/ซม |
| 2. เซ็นเซอร์เติมของเหลวไม่เต็ม | 2. ตรวจสอบให้แน่ใจว่าท่อไหลเต็มและกำจัดฟองอากาศ | |
| 3. แหล่งจ่ายไฟขัดข้อง | 3. ตรวจสอบแรงดันไฟฟ้าขาเข้า 24V DC±10% | |
| 4. การเดินสายไฟไม่ถูกต้อง | 4. ตรวจสอบแผนภาพการเดินสายไฟและแก้ไขข้อผิดพลาดในการเดินสายไฟ | |
| ค่าที่วัดได้ไม่เสถียร | 1. ฟองอากาศในของเหลวมากเกินไป | 1. เพิ่มประสิทธิภาพการระบายอากาศในท่อเพื่อขจัดฟองอากาศ |
| 2. ความเร็วการไหลด้านล่าง 0.1 เมตร/วินาที | 2. รักษาความเร็วการไหลให้อยู่ในช่วงการวัด | |
| 3. การปนเปื้อนของอิเล็กโทรด | 3. ทำความสะอาดพื้นผิวอิเล็กโทรดหลังจากตัดไฟ | |
| 4. การต่อสายดินไม่ดี | 4. ควบคุมความต้านทานต่อสายดิน ≤10 Ω | |
| ข้อผิดพลาดในการวัดขนาดใหญ่ | 1. การสอบเทียบเซ็นเซอร์ไม่ถูกต้อง | 1. ปรับเทียบเซ็นเซอร์อีกครั้ง |
| 2. การปรับขนาดอิเล็กโทรด | 2. ทำความสะอาดอิเล็กโทรดด้วยสารเคมีตามขั้นตอน CIP/SIP | |
| 3. ฟองอากาศขนาดใหญ่ภายในของเหลว | 3. ปรับเค้าโครงไปป์ไลน์ให้เหมาะสมเพื่อลดฟองอากาศ | |
| 4. ตำแหน่งการติดตั้งที่ไม่เหมาะสม | 4. ติดตั้งเซ็นเซอร์บริเวณท่อตรง (10D ต้นน้ำ, 5D ดาวน์สตรีม) | |
| การสื่อสารล้มเหลว | 1. สายเคเบิล IO-Link ที่เสียหาย | 1. ตรวจสอบการเชื่อมต่อและความสมบูรณ์ของสายเคเบิล |
| 2. พารามิเตอร์การสื่อสารไม่ตรงกัน | 2. ยืนยันอัตรารับส่งข้อมูลและที่อยู่ของ IO-Link | |
| 3. โมดูลภายในล้มเหลว | 3. เปลี่ยนโมดูลการสื่อสารหรือติดต่อซัพพลายเออร์เพื่อซ่อมแซม |
3.2 คำแนะนำในการบำรุงรักษา
- การตรวจสอบรายวัน
ตรวจสอบสถานะการแสดงผลและความเสถียรในการอ่านทุกสัปดาห์
ตรวจสอบความแน่นหนาของขั้วต่อและความสมบูรณ์ของสายเคเบิลทุกเดือน
ตรวจสอบความหนาแน่นในการติดตั้งเซ็นเซอร์และการปิดผนึกท่อทุกไตรมาส
- การบำรุงรักษาตามระยะเวลา
ทำความสะอาด CIP/SIP ที่อุณหภูมิ 130°C สำหรับ 30 นาทีละ 6 เดือนเพื่อรักษาความสะอาดเซ็นเซอร์
ตรวจสอบสภาพอิเล็กโทรดเป็นประจำทุกปี; ทำความสะอาดหรือเปลี่ยนอิเล็กโทรดหากจำเป็น
ทำการสอบเทียบเซ็นเซอร์ให้เสร็จสิ้นทุกครั้ง 2 ปีเพื่อรับประกันความแม่นยำในการวัด
ตรวจสอบความสมบูรณ์ของไลเนอร์ทุกครั้ง 3 ปีเพื่อป้องกันการรั่วไหลของของเหลว
- วงจรทดแทนอายุการใช้งาน
สภาพการทำงานปกติ: PFA liner service life 5-8 ปี, electrode service life 3-5 ปี
Severe working condition (corrosive fluid / frequent CIP cleaning): shorten service life by 30%
- รายการรุ่นซีรีส์เต็ม
Basic FMQ Series Models (By Nominal Diameter)
| แบบอย่าง | DN Size | Flow Range (L/h) | คุณสมบัติหลัก | การใช้งานทั่วไป |
| FMQ010 | DN10 (1/2″) | 30~16,000 | ขนาดมินิ, ความแม่นยำสูง | Micro-flow batching, laboratory use |
| FMQ015 | DN15 (3/4″) | 30~36,000 | โครงสร้างที่กะทัดรัด | Small-batch food & beverage production |
| FMQ025 | DN25 (1″) | 30~100,000 | ประเภทสากลมาตรฐาน | Pharmaceutical batching system |
| FMQ040 | DN40 (1.5″) | 30~200,000 | High flow rate, ความแม่นยำสูง | Dairy production line |
| FMQ050 | DN50 (2″) | 30~280,000 | Mainstream size, standard IO-Link | Brewery industry, beverage filling |
| FMQ065 | DN65 (2.5″) | 30~450,000 | Large flow rate, ความมั่นคงสูง | Juice production line |
| FMQ080 | DN80 (3″) | 30~580,000 | Extra large flow rate, pressure-resistant | Edible oil production |
| FMQ100 | DN100 (4″) | 30~640,000 | Max pipe size, เกรดอุตสาหกรรม | Bulk liquid transportation |
กฎการตั้งชื่อที่สมบูรณ์
FMQ[ขนาด][ประเภทเซนเซอร์][ประเภทการแสดงผล][การสื่อสาร][การเชื่อมต่อกระบวนการ]
ขนาด: 010~100 corresponding to DN10~DN100
ประเภทเซนเซอร์: S=Standard, H=High Temperature, E=Explosion-proof
ประเภทการแสดงผล: D=With display, N=No display
การสื่อสาร: M=IO-Link, A=Analog output, P=Pulse output
ประเภทการเชื่อมต่อ: T=Clamp, R=Thread, F=หน้าแปลน
- การเปรียบเทียบผลิตภัณฑ์ข้ามแบรนด์
| ยี่ห้อ | แบบอย่าง | DN Size | ความแม่นยำในการวัด | ความแตกต่างหลัก | สถานการณ์การใช้งาน |
| Anderson-Negele | FMQ050SDMXX | DN50 | ±0.5% ±2 mm/s | Standard IO-Link, PFA liner, การป้องกัน IP69K | อาหารที่ถูกสุขลักษณะ & อุตสาหกรรมยาที่มีการทำความสะอาด CIP บ่อยครั้ง |
| เอนเดรส+เฮาเซอร์ | โปรแม็ก 50P | DN50 | ±0.3% ±1 มม./วินาที | ความแม่นยำสูงกว่า, โปรโตคอลการสื่อสารที่หลากหลาย | อุตสาหกรรมยาและเทคโนโลยีชีวภาพที่มีความแม่นยำสูง |
| โครห์เน | ออพติฟลักซ์ 1050 | DN50 | ±0.5% ±2 mm/s | คุ้มค่า, การออกแบบโมดูลาร์ | การผลิตอาหารและเครื่องดื่มจำนวนมาก |
| เอบีบี | อความาสเตอร์ 3 | DN50 | ±0.5% ±2 mm/s | อิเล็กโทรดทำความสะอาดตัวเอง, เหมาะสำหรับสื่อที่มีอนุภาค | การบำบัดน้ำเสีย, อุตสาหกรรมการผลิตกระดาษ |
| อี+เอช | โพรลีน Promag H | DN50 | ±0.5% ±2 mm/s | อุณหภูมิสูง & ทนแรงดันได้ถึง 180°C | กระบวนการฆ่าเชื้อที่อุณหภูมิสูง, อุตสาหกรรมเคมี |
ประเด็นสำคัญในการคัดเลือก
- เกรดสุขาภิบาล: Anderson-Negele FMQ เป็นไปตามมาตรฐาน 3-A พร้อมพื้นผิวขัดเงาด้วยไฟฟ้า Ra≤0.4 μm
- ประสิทธิภาพการสื่อสาร: IO-Link ในตัวช่วยอำนวยความสะดวกในอุตสาหกรรม 4.0 บูรณาการระบบ
- ค่าบำรุงรักษา: ไม่มีชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวบวกกับการตรวจจับท่อเปล่าช่วยลดภาระงานบำรุงรักษา
- ความเข้ากันได้ในการทำความสะอาด: ประสิทธิภาพการทำงานที่มั่นคงภายใต้อุณหภูมิ 130°C การทำความสะอาดสุขาภิบาล CIP/SIP
- ประสิทธิภาพด้านต้นทุน: ราคาปานกลางและประสิทธิภาพที่มั่นคงสำหรับการใช้งานระดับกลางถึงสูง
- การปฏิบัติตามข้อกำหนดการขนส่งทางอากาศ & ข้อมูลการรับรอง
6.1 การปฏิบัติตามข้อกำหนดการขนส่งทางอากาศ
| รายการการปฏิบัติตามข้อกำหนด | คำอธิบายโดยละเอียด | พื้นฐานอย่างเป็นทางการ |
| การจำแนกประเภทสินค้าอันตราย | สินค้าที่ไม่เป็นอันตราย, ไม่มีแบตเตอรี่ลิเธียมในตัวหรือตัวเก็บประจุแบบซุปเปอร์ | นี่คือ DGR 2026 บทบัญญัติพิเศษ 9 |
| แพคเกจการจัดส่งสินค้า | แพคเกจกันกระแทกและกันความชื้นมาตรฐานอุตสาหกรรม | นี่คือ DGR 8.1.6 |
| ข้อจำกัดในการจัดส่ง | ไม่มีข้อจำกัดพิเศษ, จัดส่งได้เป็นสินค้าทั่วไป | นี่คือ DGR 1.1.3.2 |
| หมายเลขสหประชาชาติ | ไม่จำเป็นต้องมีหมายเลข UN | ไม่จัดเป็นสินค้าอันตราย |
6.2 การรับรอง
| ประเภทใบรับรอง | มาตรฐานผู้บริหาร | ขอบเขตที่บังคับใช้ |
| 3-ใบรับรอง | 3-มาตรฐานด้านสุขอนามัย 74-05 | อาหาร, อุตสาหกรรมเครื่องดื่มและยา |
| ใบรับรอง CE | ใน 61326-1, ใน 61010-1 | สหภาพยุโรปและเขตเศรษฐกิจยุโรป |
| ใบรับรอง ATEX | II 3G เช่น nA IIC T4 Gc (ไม่จำเป็น) | การใช้งานพื้นที่อันตรายจากการระเบิด |
| ใบรับรองอย | 21 ส่วนซีเอฟอาร์ 177 | ใบรับรองความปลอดภัยของวัสดุสัมผัสอาหาร |
| ใบรับรอง EHEDG | EHEDG ประเภท EL คลาส I | มาตรฐานการออกแบบเครื่องสุขภัณฑ์ |
| ใบรับรอง IO-Link | IO-ลิงค์ V1.1 | โปรโตคอลการสื่อสารฟิลด์บัสอุตสาหกรรม |
- สถานการณ์การใช้งาน & คู่มือการเลือก
สถานการณ์ที่เกี่ยวข้อง
- อาหาร & อุตสาหกรรมเครื่องดื่ม
อุตสาหกรรมนม: การวัดการไหลและการควบคุมการผสมนม, โยเกิร์ต, ครีม
Brewery industry: การสูบจ่ายสาโทที่แม่นยำ, เบียร์และน้ำยาทำความสะอาด
อุตสาหกรรมน้ำผลไม้: การลำเลียงน้ำผลไม้เข้มข้นและน้ำเชื่อม & การควบคุมสัดส่วน
- เภสัชกรรม & อุตสาหกรรมเทคโนโลยีชีวภาพ
การผลิตแบบฉีด: การบรรจุและการลำเลียงของเหลวทางการแพทย์ที่แม่นยำ
กระบวนการหมัก: การควบคุมการไหลของอาหารเลี้ยงเชื้อและสารเติมแต่ง
การผลิตปลอดเชื้อ: การวัดการไหลสุขาภิบาลตามมาตรฐาน GMP
- เคมี & อุตสาหกรรมเครื่องสำอาง
การผลิตเครื่องสำอาง: การควบคุมกระบวนการอิมัลชัน, ผลิตภัณฑ์ครีมและเพสต์
อุตสาหกรรมเคมีชั้นดี: การสูบจ่ายสารเคมีที่มีความบริสุทธิ์สูงอย่างแม่นยำ
อุตสาหกรรมการเคลือบ: การควบคุมอัตราส่วนของเม็ดสีและเรซิน
สถานการณ์ที่ไม่แนะนำ
- การวัดของเหลวที่ไม่นำไฟฟ้า (ค่าการนำไฟฟ้า <5 μS/cm), แนะนำให้ใช้เครื่องวัดอัตราการไหลแบบอัลตราโซนิก
- การวัดของเหลวที่มีปริมาณอนุภาคของแข็งอยู่ด้านบน 5%, แนะนำให้ใช้เครื่องวัดอัตราการไหลของมวลโบลิทาร์
- แรงกดดันในการทำงานเกิน 40 บาร์, ต้องใช้เครื่องวัดอัตราการไหลแรงดันสูงพิเศษ
- อุณหภูมิในการทำงานต่ำกว่า -10°C หรือสูงกว่า 130°C, จำเป็นต้องมีโมเดลที่กำหนดเอง
- ข้อมูลการสั่งซื้อ
รุ่นสินค้า: FMQ050SDMXX (XX ย่อมาจากประเภทการเชื่อมต่อกระบวนการ)
ปริมาณการสั่งซื้อขั้นต่ำ: 1 หน่วย
เวลานำ: 10-15 วันทำการสำหรับรุ่นมาตรฐาน; 20-25 วันทำการสำหรับโมเดลที่กำหนดเอง
ข้อกำหนดบรรจุภัณฑ์: แพ็คเกจป้องกันไฟฟ้าสถิตทางอุตสาหกรรมพร้อมคู่มือการติดตั้งและใบรับรองการสอบเทียบ
ระยะเวลาการรับประกัน: 2 ปีภายใต้สภาวะการทำงานปกติ
Full Introduction of Domestic Replacement Models for Anderson-Negele FMQ050SDMXX
- Recommended Core Replacement Models (Sorted by Matching Degree)
All below models meet core requirements: DN50 sanitary type, PFA liner, backlit display, การสื่อสาร IO-Link (ปรับแต่งได้), อาหาร & pharmaceutical grade certification, compatible with CIP/SIP process, available for direct replacement.
1.1 Hangzhou Meiyi LDG-SUP-050SDM (ตัวเลือกแรก)
| รายการ | ข้อมูลจำเพาะโดยละเอียด | Matching Explanation |
| Model Code Rule | LDG-SUP-050SDM | Highly consistent naming rules and functional modules with original model |
| LDG=Electromagnetic flow meter series | ||
| SUP=Sanitary series | ||
| 050=DN50 | ||
| S=Standard PFA liner sensor | ||
| D=Backlit graphic display | ||
| M=IO-Link communication module | ||
| พารามิเตอร์หลัก | ความแม่นยำ: ±0.5% of reading ±2mm/s | Fully consistent performance parameters and sanitary standards |
| Flow velocity range: 0.1~10m/s | ||
| Fluid conductivity ≥5μS/cm | ||
| Wetted part: 316L electropolished stainless steel + PFA liner | ||
| Working temperature: -10°C~+130°C (30min CIP/SIP) | ||
| ระดับการป้องกัน: Sensor IP69K, Transmitter IP67 | ||
| ฟังก์ชั่นการสื่อสาร | Standard IO-Link V1.1, 4~20mA analog output, 1kHz pulse output, dual signal simultaneous output | 100% compatible with original IO-Link functions |
| คุณสมบัติ & การรับรอง | 3-ก, NSF/ANSI 61, อย 21 ส่วนซีเอฟอาร์ 177, EHEDG ประเภท EL คลาส I | Meet strict sanitary requirements of food and pharmaceutical industry |
| ความได้เปรียบด้านต้นทุน | 40%~50% price of imported original products | Greatly reduce procurement cost |
1.2 Chongqing Chuanyi MFS-050SDM (Leading Domestic Replacement)
| รายการ | ข้อมูลจำเพาะโดยละเอียด | Matching Explanation |
| แบบอย่าง | MFS-050SDM | Flagship sanitary model for high-end replacement |
| MFS=Sanitary electromagnetic flow meter series | ||
| พารามิเตอร์หลัก | ความแม่นยำ: ±0.5% of reading ±2mm/s | Equivalent performance with reliable state-owned enterprise quality |
| การทำซ้ำ: ±0.15% of reading | ||
| ความกดดันในการทำงาน: 16บาร์ (clamp connection) | ||
| Optional electrode: 316ล / ไทเทเนียม / ฮาสเตลลอย | ||
| Omni-directional installation & automatic empty pipe detection | ||
| Featured Functions | Multi-frequency excitation technology with strong anti-interference ability | More extended functions than original model |
| Intelligent self-diagnosis for electrode contamination | ||
| Optional PROFIBUS / การสื่อสารแบบโมดบัส | ||
| การรับรอง | 3-ก, ซีอี, ตัวเลือก ATEX, EHEDG | Meet mainstream international sanitary standards |
| Service Advantage | 24-hour nationwide after-sales support with sufficient spare parts | Better local service than imported brands |
1.3 Liance Instrument LDGW-SIN-050SDM (Cost-effective Replacement)
| รายการ | ข้อมูลจำเพาะโดยละเอียด | Matching Explanation |
| แบบอย่าง | LDGW-SIN-050SDM | Specialized in food and pharmaceutical industry with high cost performance |
| LDGW=Sanitary electromagnetic flow meter | ||
| SIN=Liance brand mark | ||
| พารามิเตอร์หลัก | ความแม่นยำ: ±0.5% of reading | Basic parameters fully consistent with FMQ050 |
| Flow velocity range: 0.1~10m/s | ||
| อุณหภูมิของของไหล: -10°C~+130°C | ||
| ระดับการป้องกัน: Sensor IP69K, Transmitter IP67 | ||
| การสื่อสาร & เอาท์พุต | IO-ลิงค์ V1.1, 4~20mA, เอาท์พุทพัลส์ | Identical functional configuration with FMQ050SDM |
| Support flow/volume counter reset switch input | ||
| การรับรอง | 3-ก, อย, ซีอี, RoHS | Comply with international food contact safety standards |
| ระดับราคา | 35%~45% of imported original price | Optimal choice for budget-limited projects |
- Detailed Technical Parameter Comparison Table
| หมวดหมู่พารามิเตอร์ | Anderson-Negele FMQ050SDMXX | Hangzhou Meiyi LDG-SUP-050SDM | Chongqing Chuanyi MFS-050SDM | Liance LDGW-SIN-050SDM |
| Measuring Performance | ||||
| ความแม่นยำ | ±0.5% of reading ±2mm/s | ±0.5% of reading ±2mm/s | ±0.5% of reading ±2mm/s | ±0.5% of reading |
| การทำซ้ำ | ±0.15% of reading | ±0.15% of reading | ±0.15% of reading | ±0.15% of reading |
| Flow Velocity Range | 0.1~10m/s | 0.1~10m/s | 0.1~10m/s | 0.1~10m/s |
| DN50 Flow Range | 30~280,000L/h | 30~280,000L/h | 30~280,000L/h | 30~280,000L/h |
| Fluid Compatibility | ||||
| Wetted Material | 316ล(Ra≤0.4μm)+PFA liner | เดียวกัน | เดียวกัน | เดียวกัน |
| อุณหภูมิของของไหล | -10°C~+130°C | เดียวกัน | เดียวกัน | เดียวกัน |
| ความดันการทำงาน | 16บาร์ (clamp) | เดียวกัน | เดียวกัน | เดียวกัน |
| Fluid Conductivity | ≥5μS/cm | เดียวกัน | เดียวกัน | เดียวกัน |
| ไฟฟ้า & การสื่อสาร | ||||
| พาวเวอร์ซัพพลาย | 24VDC±10%, 4ว | เดียวกัน | เดียวกัน | เดียวกัน |
| สัญญาณเอาท์พุต | 4~20mA / ชีพจร / IO-ลิงค์ | เดียวกัน | เดียวกัน | เดียวกัน |
| ระดับการป้องกัน | Sensor IP69K, Transmitter IP67 | เดียวกัน | เดียวกัน | เดียวกัน |
| การรับรองหลัก | 3-A/FDA/EHEDG/IO-Link | 3-A/NSF/FDA/EHEDG/IO-Link | 3-A/FDA/EHEDG/CE | 3-A/FDA/CE/RoHS |
| อัตราส่วนราคา | 100% | 40%~50% | 45%~55% | 35%~45% |
- ประเด็นสำคัญสำหรับการเลือกทดแทน
3.1 Core Matching Requirements
Consistent Sanitary Standard: Must adopt products certified by 3-A and EHEDG, ensure Ra≤0.4 μm electropolished surface and dead-space-free design
Communication Protocol Compatibility: Confirm IO-Link V1.1 version to realize seamless system connection
Equivalent Measuring Performance: Reach standard accuracy, repeatability and low flow measuring capability
Cleaning Resistance: Stable operation under 130°C/30min CIP/SIP cleaning without liner aging
3.2 Differentiated Advantage Comparison
| ยี่ห้อ | ข้อดีหลัก | สถานการณ์ที่เกี่ยวข้อง |
| Hangzhou Meiyi | ราคาปานกลาง, complete IO-Link functions, การรับรองเต็มรูปแบบ | Mid-to-high end food & beverage production line, full function compatibility required |
| Chongqing Chuanyi | Reliable quality, ป้องกันการรบกวนที่แข็งแกร่ง, intelligent diagnosis function | GMP pharmaceutical workshop, high stability and long service life required |
| Liance Instrument | ราคาต่ำสุด, ประสิทธิภาพต้นทุนสูง, fast after-sales response | วิสาหกิจอาหารขนาดเล็กและขนาดกลางที่มีงบประมาณจำกัด |
3.3 หมายเหตุการใช้งานทดแทน
- ความเข้ากันได้ในการติดตั้ง: รุ่นทดแทนทั้งสามรุ่นใช้การเชื่อมต่อแบบแคลมป์มาตรฐานซึ่งมีขนาดการติดตั้งที่เหมือนกันสำหรับการเปลี่ยนโดยตรง
- การจับคู่สายไฟ: คำจำกัดความพิน IO-Link ที่สอดคล้องกัน, ไม่ต้องดัดแปลงสายไฟตู้คอนโทรล
- การย้ายพารามิเตอร์: นำเข้าช่วงดั้งเดิมโดยตรง, พารามิเตอร์ยูนิตและสัญญาณเตือนเพื่อการใช้งานที่รวดเร็ว
- การตรวจสอบการสอบเทียบ: แนะนำให้ทำการสอบเทียบที่ไซต์งานหลังการเปลี่ยนเพื่อให้ตรงตามข้อกำหนดด้านความแม่นยำของกระบวนการ
- รายการโมเดลทดแทนภายในประเทศแบบเต็มซีรีส์
ชุดสุขภัณฑ์หางโจว Meiyi LDG-SUP
| แบบอย่าง | DN Size | การกำหนดค่าหลัก | แอปพลิเคชัน |
| LDG-SUP-010SDM | DN10 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | Micro-flow batching, ห้องปฏิบัติการ |
| LDG-SUP-025SDM | DN25 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | Pharmaceutical batching system |
| LDG-SUP-050SDM | DN50 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | โรงเบียร์ & beverage filling (แทนที่ FMQ050) |
| LDG-SUP-080SDM | DN80 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | Edible oil production |
| LDG-SUP-100SDM | DN100 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | การส่งของเหลวจำนวนมาก |
ฉงชิ่ง Chuanyi MFS สุขาภิบาล Series
| แบบอย่าง | DN Size | การกำหนดค่าหลัก | แอปพลิเคชัน |
| MFS-015SDM | DN15 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | การผลิตอาหารปริมาณน้อย |
| MFS-040SDM | DN40 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | Dairy production line |
| MFS-050SDM | DN50 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | Juice production line (แทนที่ FMQ050) |
| MFS-065SDM | DN65 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | การผลิตอาหารที่มีปริมาณมาก |
ชุดสุขภัณฑ์ Liance LDGW-SIN
| แบบอย่าง | DN Size | การกำหนดค่าหลัก | แอปพลิเคชัน |
| LDGW-SIN-025SDM | DN25 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | การผลิตเครื่องสำอาง |
| LDGW-SIN-050SDM | DN50 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | เคมีละเอียด & อุตสาหกรรมยา |
| LDGW-SIN-080SDM | DN80 | มาตรฐาน, PFA liner, แสดง, IO-ลิงค์ | อุตสาหกรรมการเคลือบ |
- ตารางอ้างอิงการเลือกด่วน
| การวางแนวอุปสงค์ | รุ่นแนะนำ | เหตุผลในการคัดเลือก |
| ฟังก์ชั่นครบครัน 100% การจับคู่ | LDG-SUP-050SDM | ความเข้ากันได้ของ IO-Link ที่ดีที่สุดและคำจำกัดความของรุ่นที่เหมือนกัน |
| ความน่าเชื่อถือในการดำเนินงานสูงสุด | MFS-050SDM | ป้องกันการรบกวนที่แข็งแกร่ง, เหมาะสำหรับกระบวนการทางเภสัชกรรมหลัก |
| การควบคุมงบประมาณอย่างเข้มงวด | LDGW-SIN-050SDM | ต้นทุนต่ำสุด, เหมาะสำหรับการเปลี่ยนแบตช์ |
| การประชุมเชิงปฏิบัติการ GMP เภสัชกรรม | MFS-050SDM | การรับรองด้านสุขอนามัยที่สมบูรณ์และการวินิจฉัยที่ชาญฉลาด |
| อาหาร & beverage production line | LDG-SUP-050SDM | ประสิทธิภาพด้านต้นทุนที่สมดุลและบริการหลังการขายที่มีประสิทธิภาพ |
คอนแทคเตอร์,เบรกเกอร์,เซ็นเซอร์,ตัวเข้ารหัส,บมจ,ตัวแปลง


